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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI 
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya 
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya 
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri 
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu 
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka 
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983 
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191) 
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa 
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali 
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na 
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa 
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni 
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu 
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira 
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:- 

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na 
utekelezaji (enforcement and compliance) 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya 
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye 
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika 
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na 
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala 
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria 
nyingine zozote zilizoandikwa.
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na wawekezaji wengi katika 
eneo hili ambapo unakuta 
mafuta yanatapakaa baharini 
sababu kubwa ikiwa ni ubovu wa 
miundombinu ya mabomba ya 
kupokea mafuta kwenye meli hivyo 
tukikaa nao tutazungumza kuona ni 
namna gani wanaweza kuboresha 
miundombinu hii kusiweze kuleta 
athari zozote za kimazingira". 
Amesema Dkt. Gwamaka 

Naye Mkurugenzi wa Mazingira 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais 
Dkt. Andrew Komba amesema 
miradi mingi ambayo wameiona 
kwenye bandari hiyo kwa namna 
moja ama nyingine ina muingiliano 
mkubwa na sekta zingine hivyo 
wanashauri Mamlaka ya Bandari 
ikafanye Tathmini ya Kimkakati 
ya Mazingira ili sekta zote 
zinazoonekana zinashabihiana na 
shughuli zinazoendelea bandarini 

ziweze kushirikishwa ili tuone 
namna gani kwa pamoja tunaweza 
kwenda mbele.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Bandari ya Dar es Salaam, 
Bw. Mrisho Mrisho amesema 
wamekuwa wakifanya shughuli 
zao bila uchafuzi wa kimazingira 
kutokana na maelekezo na ushauri 
kutoka NEMC hasa kwenye 
masuala mazima ya ufanyaji wa 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
katika miradi. 

Pamoja na hayo amewapongeza 
NEMC kwa kutoa ushirikiano wa 
kutosha kwenye kuhakikisha 
miradi ambayo inatekelezwa na 
bandari inaenda sambamba na 
utunzaji wa mazingira hivyo, wapo 
tayari kuendelea kupokea ushauri 
wowote wanaopewa wenye lengo 
la kuhifadhi mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lakutana na waagizaji 

wa mafuta pamoja na wanaopokea 
mafuta kwenye matenki bandarini 
kutoka nje ya Nchi kwa lengo 
la kujadili jinsi wanavyoweza 
kuboresha miundombinu ambayo ni 
chanzo cha uchafuzi wa mazingira 
kwenye bahari. 

Akiwa katika mkutano huo, 
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) Dkt.Samuel 
Gwamaka amesema lengo ni 
kukutana pamoja kama wadau wa 
Mazingira na kujadili namna sahihi 
ya kukabiliana na changamoto 
za Kimazingira zilizoripotiwa na 
uongozi wa Bandari kubwa ikiwa 
ya uchakavu wa mabomba ya 
kupokelea mafuta yanayomilikiwa 
na watu binafsi. 

Dkt. Gwamaka amesema "Mara 
nyingi tumekuwa tukiwasiliana 

NEMC YAKUTANA NA WAAGIZA MAFUTA NJE YA NEMC YAKUTANA NA WAAGIZA MAFUTA NJE YA 
NCHINCHI

Wajumbe wa Bodi na Menejimenti ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
walipotembelea katika eneo la upanuzi wa Bandari ya Jijini Dar es Salaam.



Jarida la Mazingira Januari - Machi, 20234 #MazingiraYetuUhaiWetu

kisheria kufuatilia na kuhakiki 
uzingatiaji wa viwango vya mazingira 
kwa miradi yote inayoanzishwa 
nchini. Katika kutekeleza jukumu 
na mamlaka hayo inategemeana na 
rasilimali watu na fedha. Mwanzoni 
Baraza lilitegemea sana ufadhili 
kutoka kwa wadau wa maendeleo 
na ruzuku kidogo kutoka Serikalini ili 
kutekeleza majukumu yake. Mwaka 
2008, Bunge liliridhia kanuni za 
Ada na Tozo za Mazingira yenye 
kuainisha miradi yote inayochafua 
/kuharibu mazingira kulipa ada na 
Tozo za Mazingira kulingana na 
aina ya mradi. Kwa sasa mchakato 
huu unasimamiwa na Kanuni ya 
Tozo za Mazingira ya Mwaka 2021 
(Environmental Management (Fees 
and Charges) Regulations, 2021)

Matakwa ya Kisheria Kuhusu Ada 
na Tozo

Viwango vya Tozo vimeainishwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira 
Kifungu Na 230(2) (b) iliyotengeneza 
Kanuni ya Ada na Tozo ya mwaka 
2021. Hii inahusisha Ada na Tozo za 
mwaka, Usajili wa Miradi, Gharama 
za mapitio ya miradi na faini 
(penalty). Aidha, Sehemu ya Sita 
ya Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004 yenye Kifungu cha 81 hadi 
cha 103 inaelekeza kila shughuli 
ya maendeleo ifanyiwe Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira na inatoa 
ufafanuzi wa hatua za kufuata. 
Vilevile Sheria imeainisha jukumu la 
mwekezaji la gharama za kulipia kwa 
ajili ya mapitio ya Taarifa za Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira (TAM).  

Kwa mara ya kwanza Kanuni ya 
Tozo ilianzishwa mwaka 2008 na 
ilianza kutumika mwaka wa fedha 
wa 2012/2013, lakini Kanuni hii 
ilifanyiwa marekebisho mwaka 2016, 
2019 na 2021 ambayo inatumika 
mpaka sasa. Kanuni ya Mazingira 
(Ada na Tozo) ya 2021 (Environmental 
Management (Fees and Charges) 
Regulations 2021).

Baraza linafahamisha kuwa Kanuni 
za Tozo zimefanyiwa marejeo 
mara kadhaa tangu kanuni za tozo 
kuundwa mwaka 2008. Kanuni 
hizo zilifanyiwa mabadiliko mwaka 
2016 na Mwaka 2018, Mwaka 
2019 na Mwaka 2021 ikiwa ni 
katika mustakabali wa kutekeleza 
Mwongozo wa Serikali wa kuboresha 
Mazingira ya Uwekezaji nchini (Blue 
Print on Regulatory Reform to 
Improve Business Environment in 
Tanzania). Hata hivyo, Kanuni za Ada 
na Tozo za mwaka 2019 ziliboreshwa 
kufuatia mabadiliko yaliyofanyika 
kwenye Kanuni za Taka Hatarishi 
za Mwaka 2021. Viwango 
vilivyoainishwa kwenye Kanuni za 
Ada na Tozo zilitakiwa kuwiana na 
shughuli zinazofanyika kwenye 
usimamizi wa taka hatarishi ikiwa ni 
pamoja na ukusanyaji, usafirishaji na 
utunzaji. 

Gharama za Tathimini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM)

Baraza kwa nyakati tofauti 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeendelea 

kusimamia utekelezaji wa Sheria ya 
Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni 
zake ikiwa ni pamoja na Kanuni ya 
Ada na Tozo za Mazingira ya 2021. 
Wadau mbalimbali wa Mazingira 
wameelimishwa kuhusu wajibu wa 
kuhifadhi na kutunza mazingira ikiwa 
ni pamoja na kulipa ada na tozo 
za mazingira.  Zoezi la uelimishaji 
limehusisha Ofisi zote za Baraza 
ikiwa ni pamoja na Makao Makuu na 
Ofisi za Kanda tisa (9). 

Ikumbukwe kuwa Baraza 
linajiendesha katika kusimamia 
majukumu yake ya Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira kwa 
kutumia fedha zitokanazo na Ada 
na Tozo mbalimbali za Mazingira. 
Hii ikiwa ni kwa mujibu wa Sheria 
ya Mazingira ya Mwaka 2004. Tozo 
zitumikazo kwa sasa  zimeainishwa 
katika Kanuni ya Ada na Tozo za 
Mazingira ya mwaka 2021 katika  
toleo la Serikali namba 387 
lililochapishwa tarehe 14/05/2021.
Tozo hizo za Mazingira zinahusisha 
shughuli zote zinazoendelea na 
zinazotarajia kuanza  kama ambavyo 
Kanuni imeanisha.

Ada na tozo ya mazingira maana yake 
ni kiwango cha pesa kinacholipwa 
au kinachotozwa na Baraza kwa ajili 
ya kuwezesha kufanya mapitio ya 
Tathmini za athari kwa Mazingira, 
na vilevile ufuatiliaji na uhakiki wa 
mazingira kama ilivyoainishwa 
katika sheria ya mazingira ya mwaka 
2004.  Ada hizi hulipwa na (miradi 
yote iliyoanishwa kwenye kanuni 
pamoja watalamu washauri wa 
mazingira) kila mwaka wa fedha 
wa Serikali. Tozo zimeainisha aina 
ya miradi na viwango vyake. Aidha, 
tozo zingine zinatozwa kutokana na 
kutozingatia viwango na kanuni za 
mazingira, pamoja na vibali maalumu 
vitolewavyo na Baraza.

Baraza limepewa jukumu na mamlaka 

FAHAMU KUHUSU ADA FAHAMU KUHUSU ADA 
NA TOZO ZA MAZINGIRANA TOZO ZA MAZINGIRA

Hakikisha unalipa ada na tozo za 
Mazingira na upewe risiti

Inaendelea Uk. 06

MAKALA



Namba ya Bure: 0800110116 5@nemctanzania NemcTVTanzania

wakurugenzi wameweza kushiriki 
kwenye mkutano huo. Hii ilikuwa 
ni kubadilishana mawazo na 
uzoefu ili baadae tuwe na mifumo 
ya kisasa kuhakikisha taka ngumu 
zinazozalishwa ziwezwe kutengwa 
na zisionekane kwenye madampo 
na zile zinazooza ziweze kuwa 
mbolea.

"Suala la taka ngumu limekuwa 
changamoto kubwa katika miji mingi 
sio Tanzania tu, lakini katika nchi 
mbalimbali kwa hiyo tumekuwa na 
wenzetu kutoka nchi mbalimbali 
ikiwemo Rwanda, Kenya, Uganda, 
Ethiopia, Eswatini, Ghana , Zambia 
ambao na wao wametuma 
wawakilishai wao hapa kuja kujadili 
na kuweza kubadilishana uzoefu". 
Alisema.

Aidha alisema 
madampo imekuwa 
mojawapo ya sehemu 
ambayo ni changamoto 
na ni gharama katika 
kuyaendesha katika 
ukusanyaji wa taka 
ngumu na matokeo 
yake miji yetu mingi 
imekuwa ni michafu 
hivyo kupitia Taasisi 
hiyo kutoka nchini 

India ambao wao wameendelea 
katika teknolojia hivyo kusaidia 
kutengeneza mifumo rafiki kwa ajili 
ya kutenga taka ngumu zisiweze 
kuleta madhara kwenye mazingira.

Kwa upande wake Mwakilishi 
kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
Bi. Hawa Mwechaga amesema 
TAMISEMI inasimamia 
Halmashauri zipatazo 184 ambako 
huko kote kuna taka ngumu 
kwahiyo kwa kila halmashauri 
wana idara zinazoratibu 
uzalishaji wa taka ngumu hivyo 
wanashirikiana na NEMC kuona ni 
namna gani wanaenda kuboresha 
majiji na miundombinu mbalimbali 
ya usimamizi wa taka ngumu.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) wamesaini mkataba 

wa miaka mitatu wa ushirikiano 
na Taasisi inayojishughulisha na 
masuala ya kisayansi na kimazingira 
kutoka nchini India (Centre for 
Science and Environment, CSE) 
ambapo ushirikiano huo utasaidia 
kufanya maboresho katika udhibiti 
wa taka ngumu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Januari 23, 2023 Jijini Dar 
es Salaam, Mkurugenzi Mkuu 
wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka 
alisema NEMC pamoja na CSE 
wamekusudia kujengeana uwezo 
na uzoefu kwa pamoja na kufanya 
tafiti zinazohusiana na miji yetu 
katika ukusanyaji taka lakini 
vilevile kubadilishana uzoefu 
ambapo baadhi ya wataalamu wao 
wanaweza kupewa mafunzo.

Amesema nia ya Mkataba huo 
uwe wa miaka mitatu kuanzia sasa 
ingawa kuna uwezekano kuupeleka 
mbele zaidi. Lengo kubwa ni 
kuzijengea uwezo Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hasa katika Majiji, 
Miji pamoja na Wilaya ndio maana 

NEMC YASAINI MKATABA NA KITUO CHA SAYANSI NA NEMC YASAINI MKATABA NA KITUO CHA SAYANSI NA 
MAZINGIRA KUTOKA INDIAMAZINGIRA KUTOKA INDIA

Wajumbe kutoka NEMC wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya kusaini mkataba wa miaka mitatu wa ushirikiano na Taasisi inayojishughulisha na masuala 
ya kisayansi na kimazingira kutoka nchini India.
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Kuhusu malipo ya mapitio ya 
Tathmini za Athari za Mazingira 
na Ukaguzi, Baraza litatoa Hati ya 
Madai (Invoice) na Kumbukumbu 
Namba ya Malipo (Control Number) 
inayoonesha kiwango cha gharama 
za mapitio ya tathmini kinachotakiwa 
kulipwa kutokana na Kanuni ya 
ada na Tozo ya Mwaka 2021. Kiasi 
hicho kinatakiwa kilipwe kabla au 
wakati wa uwasilishaji wa Taarifa 
ya Tathmini ya Athari ya Mazingira 
au Taarifa ya Ukaguzi wa Mazingira. 
Gharama hizo zinatofautiana 
kulingana na mradi husika.

Vilevile wamiliki wa miradi 
wanatakiwa kutoa taarifa Baraza  
pale ambapo miradi yao itakuwa 
imefikia ukomo wa utekelezaji  ili 
Baraza liweze kujiridhisha kama 
wametekeleza Sheria ya mazingira 
kama vile kulipa Ada na Tozo 
mbalimbali pamoja na kuhakikisha, 
matakwa ya kurekebisha hali ya 
mazingira yamezingatiwa katika 
uhitimishaji wa utekelezaji wa miradi. 

Huduma kutoka katika Ofisi za 
Kanda

Katika kuhakikisha huduma kwa jamii 
zimesogezwa, Baraza limeanzisha 
ofisi za kanda. Hatua hii ni mahsusi 
kurahisisha utendaji kazi wa Baraza 
hususani masuala ya Tathimini za 
Athari za mazingira, Ukaguzi pamoja 
na utoaji elimu. Aidha, Ofisi za Kanda 
zimekuwa na mchango mkubwa 
katika jitihada zinazofanywa na 
Baraza za ukusanyaji Ada na Tozo 
za mazingira. Hadi sasa Baraza 
lina jumla ya Ofisi za Kanda tisa 
(9) ambazo zinatoa huduma za 
mazingira kwa jamii. 

Hitimisho

Kulipia tozo ni takwa mojawapo 
la kisheria katika uzingatiaji na 
utekelezaji wa sheria. Hivyo, Baraza 
limeendelea kutoa elimu kwa njia 
ya radio, televisheni, magazaeti na 
kwenye tovuti yake kuwakumbusha 
wawekezaji kukamilisha michakato 
ya EIA na EA na kuwakumbusha 
wawekezaji kuhakikisha wanakidhi 
matakwa ya kisheria ikiwa ni pamoja 
na kusajili miradi mipya kwa ajili 
ya TAM na miradi iliyokuwepo kwa 
ajili ya Tathmini ya Ukaguzi wa 
Mazingira. Hii pia ikiambatana na 
ulipaji wa tozo husika. Aidha, Baraza 
limeboresha Kanzidata ya wadaiwa 
na wadau wanaopaswa gharama 
za mapitio ya TAM na Tayari NEMC 
imejiunga na Mfumo wa malipo. 
Serikalini GEPG na hii inasadia katika 
kutambua wenye miradi ambao 
wanakuwa hawajalipia tozo husika. 

Baraza linasisitiza kuwa lengo kuu 
la Tozo za mazingira ni kusaidia 
watumiaji wa mazingira kuona 
thamani halisi ya mazingira 
anayoyatumia na faida anayoipata 
kutoka kwenye mazingira. Ada 
na tozo za mazingira ni dhamana 
ambayo mchafuzi au mharibifu 
wa mazingira anatakiwa alipie 
gharama za uchafuzi katika 
mazingira (Polluter Pay Principle) 
inayomtaka kulipia anayechafua 
mazingira ili pesa inayopatikana 
iweze kusaidia wengine ambao 
hawachafui mazingira. Vilevile fedha 
inayopatikana kwenye tozo inasaidia 
Baraza kutekeleza majukumu 
yake ikiwa ni pamoja kusimamia 
mazingira vizuri ili yaweze kudumu 
na kuwa salama kwa kizazi cha sasa 
na kijacho.

limelazimika  kutoa ufafanuzi juu 
ya aina mbalimbali za tozo kwani 
wadau wamekuwa wakishindwa 
kutenganisha gharama za mapitio 
zinazolipwa NEMC na zile za 
ufanyaji TAM na uandaaji wa andiko 
zinazitakiwa kulipwa kwa mtaalam 
elekezi. Gharama za TAM ziko 
kwenye makundi makuu mawili: 1) 
Gharama za moja kwa moja za mradi 
na 2) Gharama za mapitio ya mradi 
(ada za NEMC kama zilivyoainishwa 
kwenye Kanuni). 

Gharama za mradi zinategemea 
mambo kadhaa ikijumuisha: 1) Eneo 
ambapo mradi upo (makazi ya watu, 
kwenye hifadhi, kwenye mkondo 
au chanzo cha maji; 2) Ukubwa na 
shughuli mbalimbali zinazohusu 
mradi; 3) Changamoto za kimazingira 
na kijamii zinazoweza kujitokeza 
kutokana na uanzishaji wa mradi; 
4) Aina ya mradi (mgodi, kiwanda 
cha utengenezejia wa kemikali na 
5) Taswira ya mradi kwa mamlaka 
husika na jamii inayozunguka eneo 
la mradi kwa ujumla

Gharama za moja kwa moja za 
TAM kwa Wataalamu Elekezi ni 
zile gharama za mchakato mzima 
wa uandaaji wa andiko la TAM 
ambazo hulipwa moja kwa moja 
kwa mtaalamu elekezi. Gharama 
hizi zinajumuisha mambo kadhaa 
kulingana na mchakato ulivyo. Mara 
nyingi gharama hizi hujumuisha 
gharama za utaalamu wa ufanyaji 
tathmini, uchukuaji na upimaji wa 
sampuli na uandaaji wa andiko na 
pia gharama za usafiri na malazi 
ukusanyaji wa taarifa mbalimbali. 
Gharama za TAM ni suala la 
makubaliano baina ya mteja na 
mtaalam TAM.

Muda wa Ulipaji Ada na Tozo za 
Mazingira

Tozo za Mazingira za Mwaka 
hutakiwa kulipwa katika kipindi cha 
kuanzia tarehe 1/7 hadi Tarehe 31/12 
ya kila mwaka wa fedha kwa mujibu 
wa sheria. Aidha ucheleweshaji 
wa ulipaji wa tozo baada ya tarehe 
31/12, zitalipwa na penati ya 5% 
kwa kila mwezi ambao umepitishwa. 

FAHAMU KUHUSU ADA NA ...FAHAMU KUHUSU ADA NA ...

Inatoka Uk. 04



Namba ya Bure: 0800110116 7@nemctanzania NemcTVTanzania

Kutokana na ongezeko la matumizi 
ya teknolojia katika maisha ya 
kila siku, vifaa vya umeme na 
kielektroniki vimekuwa vikiongezeka 
kwa kasi.

Ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalosimamia Mawasiliano (ITU) 
ya 2016, ilitoa makadirio ya taka za 
kieletroniki zilizozalishwa duniani 
kufikia tani milioni 60. Ripoti nyingine 
kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
ilitoa takwimu za kuanzia mwaka 
1998-2017 ambayo ilikadiriwa kiasi 
cha tani 35,755,000 zilizalishwa 
hapa nchini Tanzania.

Ripoti ya Hali ya Mazingira ya 
mwaka 2019 ya Ofisi ya Makamu 
wa Rais nayo inaeleza kuwa taka za 
kielektroniki ni taka zinazoongezeka 
kwa kasi kubwa na kupelekea 
kuwa changamoto ya kimazingira. 
Ripoti hiyo imeonyesha kuwa taka 
za kielektroniki zinazozalishwa ni 
kiasi cha asilimia 0.5 ya taka zote 
zinazozalishwa nchini.

Taka hizi zina madini yenye thamani 
ambayo yanawezwa kurejelezwa na 
pia madini sumu yaliyopo kwenye 
taka hizi hupelekea kudhibitiwa kwa 
utaratibu maalum.

Kutokana na athari na kasi 
ya ongezeko ya taka hizo za 
kielekitroniki, Baraza lenye 
dhamana ya kusimamia mazingira, 
linatekeleza masuala ya Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 

na Sheria ya Mazingira ya 2004.

Sera ya Taifa ya Mazingira 
iliyofanyiwa mapitio mwaka 
2021 imeelezea umuhimu wa 
kusimamia taka za kielektroniki 
kwani ni changamoto ya kimazingira 
inayokuwa na isipokuwa na 
mwongozo madhubuti wa udhibiti 
na usimamizi wake inaweza kuleta 
athari za kimazingira na kiafya. 
Vile vile Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004 
imeelekeza wajibu na taratibu za 
kusimamia taka hatarishi na taka za 
kielektroniki kwa uasili wake ambao 
ni hatarishi kwa kuwa zinaweza 
hata kulipuka au kuharibu eneo 
lililohifadhi taka hizo.

Sera na Sheria hizo  ambazo zimetoa 
miongozo na kanuni za usimamiaji wa 
taka hizi za kielekitroniki zimezalisha 
fursa mpya za ajira na kuongeza 
pato la Taifa kwa wakusanyaji, 
warejelezaji na wasafirishaji wa 
taka hizo ambazo pia zina wingi wa 
madini yenye sumu na yana thamani 
vile vile.

Kanuni za Usimamizi wa Mazingira 
(Udhibiti na Usimamizi wa Taka za 
Kielektroniki) za mwaka 2021 pia 
zinatoa mwongozo wa maombi ya 
vibali vya usimamizi wa taka hizi 
kwa mkusanyaji, msafirishaji na 
mrejelezaji wa taka hizi. Kanuni hizi 

Taka za kielektroniki, ni janga 
kubwa linalotishia usalama 
wa mazingira ya ardhi, maji ya 

mito, maziwa na bahari na yanatishia 
afya ya binadamu na viumbe hai kwa 
ujumla wake.

Pamoja na kitisho hicho, bado kuna 
matumaini ya kuzalishwa fursa 
nyingi za kiuchumi kwa urejelezaji, 
ukusanyaji na usafirishaji wa taka za 
kielekroniki.

Makala haya yaliyoandaliwa na 
Baraza la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
yanabainisha juu ya maana na 
aina ya taka za kielektroniki kuwa 
ni aina ya taka zinazotokana na 
vifaa vilivyokwisha muda wake wa 
matumizi ambavyo ni vya umeme na 
kielektroniki.

Vifaa hivyo ni kama pasi, jokofu, redio, 
runinga, jiko, birika, kompyuta, printa, 
simu, kamera, vifaa vya mawasiliano, 
vifaa vya tiba, vifaa vya ulinzi, 
mashine mbalimbali za umeme za 
kibenki, kushonea, kuranda, kukatia 
majani na kadhalika.

Vifaa hivyo hutengenezwa na 
madini sumu kama  zebaki, risasi, 
shaba, cadmium, barium, na arsenic 
ambayo huleta athari kwa mazingira 
na viumbe hai na maji.

Vifaa hivyo vikiwa chakavu na 
vikitupwa na kuzagaa ovyo bila 
kuteketezwa kwa njia bora na salama, 
madini sumu yaliyopo kwenye taka 
za aina hii yataleta athari ikiwa 
yataingia kwenye mazingira kama 
ardhini, majini au kwenye hewa na 
kusababisha magonjwa hatari ya 
upumuaji, saratani na udumavu  kwa 
watoto na mtindio wa ubongo.

Kwanini taka hizi zinasimamiwa?

Vifaa hivyo vya  kielektroniki 
vinatengenezwa kwa kutumia madini 
mbalimbali yenye thamani kama 
vile dhahabu, silver, aluminium, 
platinum, titanium, tin na nickel.

JANGA LA TAKA ZA KIELEKTRONIKI FURSA YA JANGA LA TAKA ZA KIELEKTRONIKI FURSA YA 
KIBIASHARAKIBIASHARA

MAKALA
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Ili mazingira yetu yaweze kuwa safi 
na salama na yenye afya tunatakiwa 
kuzingatia mambo yafuatayo;
1. kuzingatia elimu ya utunzaji 

na uhifadhi wa Mazingira 
inayotolewa,

2. kupanda miti ya kutosha katika 
maeneo mbalimbali,

3. kufanya tathmini ya athari 
kwa mazingira kabla ya mradi 
kuanzishwa,

4. kutokufanya shughuli yeyote 
ndani ya mita sitini (60m) za 
hifadhi ya vyanzo vya maji,

5. kufanya usafi maeneo 
mabalimbali yanayotuzunguka,

6. kutokutupa takataka ovyo,
7. kutochoma moto ovyo,
8. kukusanya na kusafirisha 

taka ngumu na taka maji  na 
kuzipeleka katika eneo rasmi 
lililotengwa,

9. kulima kilimo hifadhi kama 

kutumia samadi na kilimo cha 
matuta,

10. kuto kufanya uvuvi haramu,
11. kuhamasisha uvunaji endelevu 

wa mazao ya misitu,
12. kuzuia jamii kufanya shughuli 

yeyote ndani ya vyanzo vya 
maji,

13. kutoa taarifa ya uharibifu wa 
mazingira aina yeyote kwa ajili 
ya kuchukua  hatua.

Ni lazima kufahamu kuwa tukitunza 
na kuhifadhi Mazingira tunanufaika 
na mambo yafuatayo;
1. tunapata hewa safi,
2. tunapata dawa na chakula,
3. tunapata fedha,
4. tunapata vifaa kwa ajili ya ujenzi 

wa vitu mbalimbali,
5. tunakua na afya njema,
6. joto na mvua kuwepo kwa 

wastani,

Mazingira ni jumla ya vitu 
vyote vinavyomzunguka 
binadamu na viumbe hai. 

Mazingira yanahusisha maumbile 
halisi yamzungukayo binadamu 
ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, 
tabia nchi, sauti, mwanga, harufu, 
ladha, wanyama, mimea, rasilimali 
za kitamaduni, na masuala ya 
kiuchumi na kijamii. Mazingira ni 
ghala la kuhifadhi malighafi zote  
zinazohitajika kuendeleza uhai wa 
viumbe hai na mfumo wa kiikolojia 
(kutegemeana kwa viumbe hai). 
Hivyo basi kuna umuhimu wa 
kuhifadhi, kutunza na kulinda 
mazingira  yetu  ili yaweze kukidhi 
matakwa ya kizazi cha sasa na cha 
baadae. Kwani, kila mmoja ana 
haki ya kuishi katika mazingira safi, 
salama na yenye afya.

Kila mmoja kuanzia ngazi ya kaya, 
taifa hadi kimataifa ana wajibu wa 
kutunza na kuendeleza mazingira 
sambamba na kutoa taarifa kwa 
mamlaka husika kuhusu shughuli 
au jambo lolote ambalo kwa 
kiasi kikubwa linaweza kuathiri 
mazingira. Tunatekeleza jukumu 
hili chini ya Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 2021, Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira namba 
20 ya mwaka 2004, Sera na Sheria 
za Sekta nyingine pamoja na 
Sheria ndogo za Halmasahuri na 
vijiji. Lengo kuu ni kupunguza au 
kuondoa uharibifu wa mazingira, 
athari zitokanazo na uharibifu wa 
mazingira na kuhakikisha hali ya 
mazingira inaboreka kuruhusu 
uwepo wa uhai wa viumbe na 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Lakini pia kila mmoja ana haki 
ya kupewa taarifa sahihi zilizoko 
kwenye mamlaka ya umma 
zinazohusiana na mazingira, kama 
miradi inayotarajiwa kuanzishwa, 
hali ya mazingira, hatari zilizopo 
na zinazoweza kujitokeza katika 
mazingira ikiwa ni pamoja na utoaji 
wa vichafuzi katika maji, hewa, 
au ardhi, utupaji na umwagaji na 
utunzaji wa takamadhara.

UMUHIMU WA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRAUMUHIMU WA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA
MAKALA
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hewa, maji, ardhi, misitu, hifadhi 
za milima, uharibifu na uchafuzi 
wa mazingira husababishwa na 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
na za kijamii zinazofanywa na 
binadamu.

Shughuli mbalimbali za kijamii 
zinachangia uharibifu wa mazingira. 
Shughuli hizo ni kama vile viwanda 
na usafirishaji. Kuzalisha hewa 
chafuzi (hewa ukaa) mfano amonia, 
methani, kaboni monoksidi, 
kaboni dioksidi, nitrojeni dioksidi, 
nitrojeni oksidi, haidrokaboni na 
sulfuri dioksidi ambazo zinaenda 
kudhoofisha tabaka la ozoni na 
kupunguza uwezo wa kuchuja 
mionzi ya jua ambayo ina athari 
kwa viumbe hai kama wanyama na 
mimea.

Kilimo, mifugo na uvuvi navyo 
huchangia katika uharibifu wa 
mazingira. Matumizi ya viuatilifu 
na mbolea zenye kemikali 

hatarishi, kuchoma moto hovyo 
kwa ajili ya kuandaa mashamba, 
kilimo kisichozingatia kanuni bora 
za kilimo, kufuga mifugo mingi 
kupita eneo la malisho, ufugaji wa 
kuhamahama, uwindaji haramu, 
uvuvi haramu kwa kutumia baruti 
na sumu. Hali hizi huathiri vyanzo 
vya maji, ardhi na viumbe (bioanuai) 
vinavyoishi katika mazingira.  

Uchimbaji madini; kama vile 
uchimbaji madini ya ujenzi 
(mchanga na mawe) na madini ya 
thamani na madini ghafi kwa ajili ya 
kutengenezea bidhaa mbalimbali. 
Shughuli hizi husababisha madhara 
kwa mazingira kwa sababu mambo 
yafuatayo;
1. kumwaga maji yenye kemikali 

kwenye vyanzo vya maji,
2. kulipua miamba kwa kutumia 

baruti na kusababisha uchafuzi 
wa kelele na mitetemo,

3. kuharibu uoto wa asili kama 
kukata miti na kuchoma moto,

4. kujisaidia ovyo na kutupa taka 
ovyo. Hii hupelekea kuharibu 
mazingira na viumbe hai 
waliomo katika mazingira hayo.

Kutupa taka ovyo, kufua, kuosha 
vyombo au kelele kwa kiwango 
cha sauti au mitetemo iliyo juu ya 
kiwango kile kinachohitajika kwa 
viumbe hai katika mazingira. Hii 
huathiri uhai wa viumbe hai, tabia ya 
uzazi, afya ya ubongo, uhamiaji, na 
shughuli za ustawi wa maendeleo 
kwa ujumla.

Uharibifu wa mazingira 
husababisha madhara mbalimbali 
kama ifuatavyo: kuathiri afya 
ya binadamu kama magonjwa 
ya kuhara, kupumua, saratani, 
ugonjwa wa moyo, mishipa na 
magonjwa ya ngozi, kuathiri mimea 
na wanyama na kusababisha 
kupungua au kupotea kwa 
bioanuai (spishi za viumbe hai),  
kusababisha mabadiliko ya 
tabianchi yanayoweza kupelekea 
majanga kama ukame, njaa, 
mafuriko upepo makali, na hata  
kusababisha mmomonyoko wa 
udongo, kuharibika kwa muundo na 
muonekano wa asili wa mazingira  
na pia husababisha migogoro ya 
wakulima na wafugaji.

7. tunapata maji safi, salama na ya 
kutosha,

8. tunapata chakula,
9. kutokuwepo kwa migogoro kati 

ya wakulima na wafugaji,
10. kuimarika kwa mfumo wa 

kiikolojia,
11. kutokuwepo na magonjwa ya 

mlipuko,
12. kuwepo kwa ustawi bioanui.

Uharibifu wa mazingira ni 
kuanzishwa kwa shughuli 
yeyote au kuweka kitu chochote 
kisichohitajika katika mazingira 
husika na kusababisha athari kwa 
afya, ustawi na makazi ya wanyama 
na mimea kwa ujumla. Uharibifu 
wa mazingira unasababishwa sana 
na maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii yanayofanyika na binadamu 
bila kuzingatia athari zake kwa 
mazingira. Kuharibu mazingira 
kufanya   uharibifu wa vitu kama 
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katika masuala ya usimamizi wa 
taka hizi. Uzingatiaji wa matakwa 
ya Sheria na Kanuni za Usimamizi 
wa Mazingira umeongezeka kama 
vile kuziondosha ama kuziteketeza 
taka hizi kwa kutumia wakandarasi 
waliosajiliwa kwa mujibu wa Sheria 
na Kanuni husika. Pia, wadau wengi 
wanajihusisha na ukusanyaji na 
usafirishaji wa taka za kielektroniki 
hivyo kunaongeza fursa za kiuchumi 
kwa wajasiriamali wadogo na 
wafanyabiashara wakubwa.

Wadau hawa ambao NEMC 
inawatambua kama wajasiriamali 
wa kimazingira shughuli zao  
zinachangia katika pato la taifa na 
kuiweka  nchi katika hali ya usafi wa 
kimazingira zaidi.

Hata hivyo NEMC inakiri kuwepo kwa  
changamoto kubwa zinazo wakabiri 
wajasiriamali wanao rejeleza taka 
hizo.

Kumekuwa na kasi ndogo ya 
ukusanyaji na urejelezaji wa taka 
za kielektroniki kwa hapa nchini, 
kwani ni asilimia 1-3 ya taka hizi 
inarejelezwa ikilinganishwa na 
taka nyingine kama za plastiki na 
betri ambazo hizi urejelezaji wake 
ni takribani asilimia 30 kwa mujibu 
wa Mpango Mkakati wa Taifa wa 
Kusimamia Mazingira kwa mwaka 

2022-2032.

Kasi hii ndogo inachangiwa 
na ukosefu wa miundombinu 
madhubuti ya urejelezaji (Recycling) 
wa taka za kielektroniki hapa nchini 
na kupelekea taka hizi kusafirishwa 
nje ya nchi kwa kiasi kikubwa.

Aidha, ukosefu wa viwango vya 
udhibiti wa vifaa vilivyotumika vya 
umeme na kielektroniki hupelekea 
vifaa vingi kuharibika mapema 
kabla ya muda wa matumizi hivyo 
kuongeza kasi ya uzalishaji wa taka 
za kieletroniki.

Pamoja na udadavuzi huu makini 
wa NEMC ndani ya Makala haya 
kuhusiana na athari za taka za 
kielekitroniki, wadadisi wanahoji 
kama kweli hii ni athari kubwa ya 
kimazingira. Je, Sheria na Kanuni 
za Usimamizi wa Mazingira zilizopo 
zinatosha kukabiliana na mfumuko 
wa changamoto hii ya kimazingira? 
Lakini kunajitokeza suala la gharama 
kubwa ya mitambo ya kuchakata 
taka hizo kwa wale wajasiriamali 
wanaokusanya na kurejeleza 
ambapo ni dhahiri hadi sasa NEMC 
wanakiri kuwa uwekezaji wake ni 
mdogo, hali inayosababisha taka 
nyingi kusafirishwa nje ya nchi.

zina nyongeza ya kipengele cha 
majukumu ya wadau mbalimbali 
ikiwemo watumiaji, wazalishaji na 
wasambazaji kwa kuwa mwishowe 
vifaa hivi huwa taka.

Mafanikio na Changamoto za 
usimamizi

Kutokana na changamoto hii ya 
kimazingira, Baraza la Taifa la 
Hifadhi na  Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) nchini linaeleza kwamba 
kuna matumaini kwa wadau 
wanaochangamkia fursa mbalimbali 
zinazojitokeza.

Pamoja na fursa hizo kuna 
changamoto ya kiteknolojia ambayo 
inachelewesha ukusanyaji na 
uchakataji wa taka hizi kiasi cha 
kuihamishia fursa hii nje ya nchi na 
kupunguza kipato kwa wajasiriamali 
wa hapa nchini.

NEMC inasema kuna uelewa 
mzuri wa wadau hapa nchini 
kuhusu taka za kielektroniki ambao 
umeongezeka. Pia kuna  muamko 
mkubwa wa taasisi mbalimbali 
za umma na binafsi kushirikiana 

JANGA LA TAKA ZA JANGA LA TAKA ZA 
KIELEKTRONIKI ...KIELEKTRONIKI ...
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NEMC YASHIRIKI KAMPENI YA SOMA NA MTI SHULE YA 
MSINGI YA WATOTO WENYE MAHITAJI MAALUMU

Meneja wa Kanda ya Mashariki Kusini NEMC  Bw. Hamad Taimuru akiwa katika picha ya pamoja na wanafunzi wa Shule ya Msingi Buguruni wakati wa kampeni ya 
SOMA NA MTI shuleni hapo

muonekano wa mazingira iliyonayo, 
miti ni mingi na hewa ni safi. Kampeni 
hii ya " Soma na Mti" ni endelevu 
na shirikishi itakayomfanya 
mwanafunzi kuona kwa vitendo, 
kuelewa na kuthamini umuhimu 
wa kupanda miti kwa ajili ya hewa 
safi na mazingira bora na salama, 
hasa ikizingatiwa watoto wetu hawa 
ni lazima wasome kwa vitendo" 
Alisema, Bw. Hamad Taimuru.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule 
hiyo Bw. Yahaya Maftah  alisema 
watoto wenye mahitaji maalumu  
huitaji mazingira safi na salama 
kwa kusoma hivyo kwa hatua hii 

mmeweka alama isiyofutika mioyoni 
mwao ya umuhimu wa kutunza na 
kuhifadhi mazingira kwa kupanda 
miti.

Kwa upande wake Balozi wa 
Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muungano na Mazingira 
Bw. Geofrey Mwimanzi alisema 
wamechagua shule yenye watoto 
wenye uhitaji maalumu ili kwa 
pamoja waweze kushirki katika 
Kampeni ya Soma na Mti kwa 
vitendo na kuonesha umuhimu wa 
mazingira mashuleni. 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lilishiriki kampeni ya 

Soma na Mti kwa kupanda miti katika 
shule ya msingi Buguruni.

Akishiriki kampeni hiyo  Meneja 
Kanda ya Mashariki Kusini, Bw. 
Hamad Taimuru alisema kampeni 
ya  soma na mti ni  endelevu na  
inayohitaji kuenziwa kwa maslahi 
mapana ya mazingira na Taifa kwa 
ujumla kwani miti husaidia kufyonza 
hewa ukaa na kutupatia hewa safi.

"Niipongeze shule hii yenye watoto 
wenye uhitaji maalumu kwa 
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Aidha, lengo kuu la mradi ni 
kupunguza athari zitokanazo 
na shughuli za kibinadamu na 
usimamizi endelevu katika mifumo 
ya ikolojia muhimu ya mito kupitia 
tathimini ya kuimarisha mtiririko wa 
maji kwa mazingira na utekelezaji 
wake kwa kusaidiana na wadau 
katika ngazi za Taifa na Mikoa.

Malengo mahsusi ya mradi: 

I. Kuongeza na kujenga uwezo 
kwa wadau wa kutathmini 
mtiririko wa maji kwa mazingira 
na kurejesha mtiririko wa maji 
ulio endelevu,

Ii. Kufanya tathmini ya mtiririko 
wa maji kwa mazingira katika 
madakio ya mito ili kutoa 
mwongozo wa usimamizi 
endelevu wa mtiririko wa maji,

Iii. Utengenezaji wa miongozo 
ya utekelezaji wa mtiririko 
wa maji uliopendekezwa 
katika usimamizi endelevu wa 
rasilimali za maji. 

 Shughuli kuu za mradi ni;

1. Kuwajengea uwezo wadau 
mbalimbali wa kutathmini 
mtiririko wa maji kwa mazingira; 

2. Kufanya tathmini ya mtiririko 

wa maji kwa mazingira katika 
madakio ya mto mbarali ili 
kutoa mwongozo wa usimamizi 
endelevu wa mtiririko wa maji; 

3. Kutengeneza miongozo ya 
utekelezaji wa mtiririko wa 
maji uliopendekezwa katika 
usimamizi endelevu wa 
rasilimali za maji.

Mradi huu utasaidia  kuwepo kwa  
usimamizi endelevu wa mtiririko 
wa mito kwa kutumia EFA na  Zana 
Saidizi za Maamuzi (DST) pamoja 
na mbinu sahihi  zitakazotumika 
kudhibiti mabonde  ya mto na 
mtiririko wa mito juu na chini 
ya mkondo ukiwa na matokeo 
yafuatayo:

a) Taarifa ya shughuli mbalimbali 
zinazoathiri mtiririko wa maji. 

b) Taarifa ya tathimini ya 
kuimarisha mtiririko wa maji 
kwa mazingira na mbinu za 
kurudisha rasilimali maji na 
maliasili. 

c) Taarifa ya tathimini ya 
kuimarisha mtiririko wa maji 
kwa Mazingira katika Dakio la 

Tanzania inaendeleza jitihada 
za usimamizi endelevu wa 
madakio ya maji kupitia 

Tathmini ya Kuimarisha Mtiririko wa 
Maji kwa Mazingira na Utekelezaji 
wake katika Kulinda Ukanda wa 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
kutokana na Athari za Shughuli za 
Kibinadamu, Tanzania (EFLOWS). 
Mradi huu una muda wa miaka miwili 
ambapo ulianza tarehe 1 Machi 2021 
mpaka tarehe 30 Septemba 2023. 
Mradi huu unafadhiliwa na Mkataba 
wa Nairobi (Nairobi Convention) 
kwa nchi wanachama ambapo 
Tanzania ni miongoni mwake.

Msimamizi mkuu wa mradi ni 
Sekretarieti ya Mkataba wa Nairobi 
na Ofisi ya Makamu wa Rais. 
Watekelezaji wa mradi huu ni Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) na Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo.  Majukumu 
ya Baraza kwa kushirikiana na SUA 
katika mradi huu ni:
i. kuratibu shughuli zote za mradi 

na  kuwaunganisha wadau wote 
wa mradi,

ii. kutoa maoni/mapendekezo 
kuhusu masuala yanayohusu 
mfumo wa udhibiti wa mazingira, 
viwango na ufuatiliaji. 

NEMC YATEKELEZA MRADI WA USIMAMIZI ENDELEVU NEMC YATEKELEZA MRADI WA USIMAMIZI ENDELEVU 
WA MADAKIO YA MAJIWA MADAKIO YA MAJI

MAKALA

Timu ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mradi wa Eflows na wakikagua utekelezaji wa mradi katika moja ya chanzo cha maji dakio la Mto 
Mbarali Mbeya.

Inaendelea Uk. 14
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Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Samuel Gwamaka(mwenye shati ya kitenge) akiwa katika ziara ya 
kutembelea na kukagua masuala ya utunzaji na uhifadhi wa Mazingira katika mgodi wa Geita uliopo 
Mkoani Geita.

Inaendelea Uk. 14

wanaangalia upatikanaji wa mali 
bila ya kuzingatia utunzaji na 
uhifadhi wa mazingira na afya zao.

Katika kupambana na utunzaji 
wa mazingira kwenye uchimbaji 
wa madini, Serikali kupitia taasisi 
ya  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
imeweza kusimamia kwa kiasi 
kikubwa japo changamoto ipo na 
bado Baraza linaendelea kutatua 
changamoto zilizopo ili kufikia 
lengo la Taifa katika uhifadhi wa 
mazingira.

Uchimbaji mdogo wa madini 
Tanzania ni moja ya kazi zinazoleta 
athari kiafya, usalama na mazingira. 
Imebainika kuwa wachimbaji 
wadogo wanafanya shughuli za 
uchimbaji bila ya kuwa na tahadhari 

zozote kiafya na kimazingira.

Geita, Mara na Shinyanga ni mikoa 
iliyobarikiwa sana madini aina 
ya dhahabu ambako huko kuna 
wachimbaji wakubwa na wachimbaji 
wadogo wa dhahabu. 

Mikoa hii mitatu ni mikoa ambayo 
inachangamoto kubwa katika 
usimamizi wa mazingira hususani 
katika miradi ya uchimbaji wa 
madini kwa wachimbaji wadogo. 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
Sheria ya Mazingira ya 2004 
katika migodi mikubwa ni rahisi 
tatizo kubwa lipo kwenye migodi 
ya wachimbaji wadogo ambao 
wanatumia tekinolojia dhaifu katika 
uchimbaji na kupelekea uharibifu 
wa mazingira na afya.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 

Tunatambua kuwa utajiri mkubwa 
nchini Tanzania unatokana na 
madini pia unatoa fursa kwa 
jamii yetu ikiwemo upatikanaji 
wa ajira kwa vijana na kuchangia 
ongezeko la kipato kwa wananchi. 
Tunatambua kuwa sekta ya madini 
ina mchango mkubwa sana katika 
jamii yetu lakini imekuwa ina 
chagamoto kubwa katika utunzaji 
na uhifadhi wa mazingira.

Shughuli za uchimbaji 
zimegawanyika katika makundi 
mawili ambayo kuna wachimbaji 
wadogo na wachimbaji wakubwa, 
mara nyingi wachimbaji wakubwa 
wanajitahidi katika kusimamia  
mazingira na kuzingatia Sheria 
wakati wa utekelezaji wa shughuli 
zao, lakini changamoto kubwa ipo 
kwa wachimbaji wadogo ambao 

UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA KATIKA UCHIMBAJI UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA KATIKA UCHIMBAJI 
WA MADINIWA MADINI

MAKALA
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mto Mbarali.

d) Chombo/zana/teknolojia iliyo hakikiwa 
ya kusaidia kufanya maamuzi na 
miongozo ya utekelezaji katika shughuli 
za kurejesha mtiririko wa maji kwa 
mazingira uliopendekezwa.

e) Kujenga uwezo kwa (Jamii, Mameneja, 
Watafiti Wanafunzi) wa kufanya 
Tathimini ya kuimarisha Mtiririko wa Maji 
kwa Mazingira.

NEMC YATEKELEZA MRADI ...NEMC YATEKELEZA MRADI ... UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA ...UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA ...

Inatoka Uk. 12 Inatoka Uk. 13

Timu ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mradi wa Eflows na 
wakikagua utekelezaji wa mradi katika moja ya chanzo cha 
maji dakio la Mto Mbarali Mbeya.

kwa mamlaka yake, limejitahidi kutoa elimu Mkoa wa Mara, 
Mwanza na Geita inayohusu mazingira kwa jamii inayojihusisha 
na shughuli za uchimbaji madini ikiwa ni pamoja na wamiliki wa 
mitambo ya kuchenjua dhahabu. Elimu hii inatolewa kwa lengo 
la kukuza uelewa kwa wachimbaji wadogo juu ya uzingatiaji wa 
Sheria ya Mazingira ya 2004.

Imebainika kuwa wachimbaji wadogo wa dhahabu hufanya 
kazi ya kuchimba madini bila ya kuzingatia Sheria ya Mazingira 
ya 2004. Baada ya kupata kibali cha uchimbaji kutoka Wizara 
ya Madini hawafanyi Tathmini ya Athari kwa Mazingira kitu 
ambacho si sahihi. Hivyo kutokana na chagamoto hiyo Baraza 
liliamua kutoa elimu ili kuweza kusaidia jamii hiyo kuwa na 
uelewa wa namna ya kulinda mazingira na kuzingatia Sheria.

Madini ni rasilimali asilia ambayo inachangia kipato katika 
Taifa na wananchi wake. Wachimbaji wadogo wamekuwa 
wakichimba madini kujipatia kipato lakini wanafanya shughuli 
hizo bila ya kuzingatia utunzaji na uhifadhi wa mazingira. 
Changamoto kubwa iliyobainika kwa wachimbaji wadogo 
kutokana na ukaguzi uliofanywa na Baraza katika Mkoa wa 
Mara, Geita na Shinyanga ikiwemo uchenjuaji wa dhahabu kwa 
kutumia kemikali aina ya zebaki.

Pamoja na kwamba elimu imekuwa ikitolewa mara kwa mara 
kuhusu madhara ya zebaki kwa wachimbaji wadogo lakini 
bado wachimbaji wadogo wengi hutumia kemikali hiyo katika 
kuchenjua dhahabu. Wachimbaji wadogo wengi hawachukui 
tahadhari badala ya kutumia kizuia mikono (gloves) kukinga 
mikono isidhurike na zebaki, wengi wao hutumia mikono na hapo 
ndipo zebaki inaweza kupenya kwenye ngozi na kusababisha 
madhara ya kiafya.

Kemikali ya zebaki kwa upande wa afya ya binadamu huathiri 
mfumo wa neva na kusababisha magonjwa kama miguu na 
mikono kufa ganzi na kukosa nguvu, misuli kulegea, figo 
kuathirika, uono hafifu, kupoteza uwezo wa kusikia na kuongea, 
mimba kuharibika, kuzaa watoto wenye mtindio wa ubongo au 
wenye viungo pungufu, kupoteza kumbukumbu, kukosa usingizi 
kwa muda mrefu, kiharusi na hatimaye kifo. Aidha magonjwa 
haya yanaweza kurithishwa kutoka kizazi hadi kizazi. 

Zebaki kwenye mazingira inaathiri ubora wa hewa, udongo 
na pia vyanzo vya maji. Sumu ya zebaki ina uwezo wa kuathiri 
samaki na viumbe wengine wa majini wanapokula sumu hiyo. 
Sumu ya zebaki inayo tabia ya kuongezeka makali kutoka 
inapoliwa na wadudu wadogo wa majini hadi inapoliwa na 
samaki wakubwa na hatimaye samaki hao wanapoliwa na 
binadamu. Hivyo, binadamu anapokula samaki ukali wa sumu 
ya zebaki unakuwa mara dufu na hatari kwa afya yake.

Kutokana na athari hizo Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) kuendelea kutoa elimu kwa umma 
hususani kwenye maeneo ya uchimbaji mdogo wa madini ya 
dhahabu kuhusu madhara ya zebaki na namna ya kujikinga 
ili kuepukana na madhara hayo na pia hatua za kuchukua ili 
kulinda mazingira yasiathirike na zebaki.
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Mwananchi akiokota taka kwa ajili ya kuziuza na kujipatia kipato.

Inaendelea Uk. 16

kwa kiasi kikubwa jiji kuwa chafu na 
kusababisha madhara mbalimbali 
kwa afya ya binadamu na mazingira 
katika jamii ikiwemo magonjwa 
kama vile kipindupindu, kuhara, 
kutapika, kansa, pamoja na uharibifu 
wa vyanzo vya maji na mafuriko.

FURSA ZINAZOTOKANA NA TAKA 
NGUMU

Kama tunavyojua kuwa Mkoa 
wa Dar es Salaam ni Mkoa wa 
kibiashara ambao una fursa 
nyingi ya upatikanaji wa viwanda 
ndani yake, na ni Mkoa wenye 
watu wengi na hivyo kuzalisha 
taka nyingi kutoka majumbani na 
katika shughuli za kijamii ikiwemo 
kilimo, ofisini, viwandani, masoko, 
madukani, taasisi za kiserikali, 
n.k. Taka hizo hutupwa kwenye 
madampo na nyingine huchomwa 
kwenye maeneo ya makazi. 
Wananchi wanatakiwa watambue 
kuwa sio kila kitu kinachotambulika 
kama taka kinatakiwa kiishie 
kutupwa kwenye madampo, bali 
taka hizo zinaweza kutumika na 
kuwa fursa kubwa ya kujipatia 
kipato na kuweza kuendesha 
maisha yao. 

Taka ngumu huweza kuwa fursa 
endapo zitachambuliwa na 
kutenganishwa kuanzia sehemu 
ya uzalishaji hadi mtu wa mwisho 

anayetumia bidhaa mfano mabaki 
ya chakula huweza kutumika 
kulishia mifugo kama paka, mbwa 
na nguruwe. Aidha, mabaki hayo 
yanaweza kutumika kuzalisha gesi 
na mbolea. Kwa upande mwingine 
taka za plastiki kama chupa na 
ndoo vinaweza kutumika kwa ajili 
ya kuwekea maua au kuuza katika 
viwanda vya kurejeleza. Taka za 
chuma chakavu au nyaya za umeme 
zilizochakaa zinaweza kukusanywa 
pamoja na kuuzwa katika viwanda 
husika.

Umuhimu wa kutumia takataka 
zinazozalishwa kwa matumizi 
mengine umezingatiwa kwa kiasi 
kikubwa na Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC).  Hivi karibuni Mkurugezi 
Mkuu NEMC, Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka alisema kuwa takataka 
isiwe kero bali iwe ni mojawapo 
ya chanzo cha kujipatia kipato 
na kuweza kupunguza mzigo 
katika madampo yetu. Ameeleza 
kuwa ili kuweza kuchangamkia 
fursa hiyo tunatakiwa kujua taka 
ambazo tunazalisha majumbani 
zinatakiwa kutenganishwa na 
sio kuchanganywa. Endapo 
zitachanganywa zitasababisha 
kushindwa kuchambuliwa na 

Takataka ni uchafu ambao 
unatokana na mabaki ya vitu baada 
ya kuzalishwa au kutumika ambazo 
zinaweza kutumika mbadala 
au zisitumike tena au zinaweza 
kurejelezwa na kutumika kama 
malighafi mbadala kwa  matumizi 
mengine. Taka hizo huzalishwa 
majumbani, viwandani na maeneo 
ya biashara. Watu wengi huamini 
na kujenga dhana kuwa takataka 
ni uchafu ambao hauwezi kutumika 
tena kwa matumizi mengine hali 
inayosababisha kuwa na taka nyingi 
kushinda uwezo wa miundo mbinu 
iliyopo. Aidha, jamii inakumbushwa 
kuwa, kuna fursa nyingi zitokanazo 
na taka hizo. 

Ili kuweza kutambua fursa 
zitokanazo na taka tunatakiwa 
kutambua aina za taka ambazo 
zinazalishwa katika jamii yetu. 
Tutambue kuwa kuna aina tatu za 
taka ikiwemo taka ngumu, taka maji 
na taka gesi.

Katika kudhibiti taka ngumu, Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004 na 
kanuni zake imetoa mamlaka kwa 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa nchini kusimamia Sheria 
hiyo. Pamoja na Sheria hiyo kuwa 
wazi na kutoa mamlaka katika 
Halmashauri na Serikali za Mitaa 
kuhusu udhibiti wa taka ngumu, 
bado kuna changamoto nyingi 
katika usimamizi.

Mkoa wa Dar es Salaam, kwa mfano, 
ni mkoa wa kibiashara na ni mkoa 
wenye watu wengi ikilinganishwa 
na mikoa mingine nchini. Hali 
ya usafi wa jiji la Dar es Salaam 
hususani udhibiti wa taka ngumu 
ni tatizo la muda mrefu ambalo lina 
changamoto nyingi.

Jamii ya wakazi wa Dar es Salaam 
miongoni mwao wamekuwa na tabia 
ya utupaji wa taka katika maeneo 
yasiyo rasmi, tabia hii imechangia 

TAKA NI FURSA 
KIUCHUMI

MAKALA
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ya Mazingira na Kanuni mbalimbali 
zinazo ratibu utendaji.

Katika kutafuta msingi wa kuweza 
kutatua changamoto na malalamiko 
yanayoletwa na wananchi, NEMC 
inaandaa warsha   kwa ajili ya kutoa 
elimu kwa viongozi na watendaji 
wa Kata na Mtaa katika Mikoa 
yote Tanzania. Lengo ni kupata 
suluhisho la kudumu ili kuweka 
ustawi wa mazingira katika maeneo 
husika. Pia lengo la warsha hiyo 
ni kuwaelekeza majukumu ya 
kisheria na kiutendaji pamoja na 
kuweka mahusiano ya karibu na 
Baraza katika kutatua changamoto 
za kimazingira katika jamii. Mpaka 
sasa Baraza tayari limeshafanya 
mkutano na viongozi wa kata na 
mitaa ya Mkoa wa   Dar es Salaam 
na na zoezi ni endelevu kwa Mikoa 
mingine.   

Umuhimu wa elimu kwa jamii 
ni kutokana na NEMC kupokea 
malalamiko mengi kutoka kwa 
wananchi juu ya changamoto 
wanazopata katika ukusanyaji 
wa taka kuna baadhi ya maeneo 
wanakaa na taka kwa muda 
mrefu bila ya kukusanywa na 
jamii ikifahamu kuwa suala la 
ukusanyaji wa taka za majumbani 
ni la NEMC. Sheria imetaja NEMC 
kuwa msimamizi lakini msimamizi 
mkuu wa taka hizo ni Halmashauri, 

Manispaa na Serikali za Mitaa 
katika mikoa. Hivyo, ili kupunguza 
changamoto katika ukusanyaji, 
uhifadhi, usafirishaji na uteketezaji. 
Mwananchi anatakiwa kuzichambua 
na kuzitenganisha taka hizo 
kabla ya kwenda kutupwa kweye 
madampo kwa ajili ya uteketezaji. 
Lakini pia kuwapa urahisi wa 
kuzipata taka ghafi kwa urahisi kwa 
ajili ya kuziuza na kujipatia kipato. 
Katika kusisitiza hilo Dkt. Gwamaka 
alisema yafuayo;

“Ninawaasa wananchi wajue 
kuwa taka ni fursa lakini ni pale 
tu zinapotengwa kuanzia pale 
zinapozalishwa. Pamoja na hayo, 
tumeshazielekeza Halmashauri 
za nchi nzima zianze mchakato 
wa kutenganisha taka. Mfano 
Halmashauri ya Mbeya imeshaanza 
na tunashirikiana nayo. Halmashauri 
zote za Miji tunawakaribisha NEMC 
njooni tutafanya kazi pamoja na 
nyinyi bega kwa bega kuhakikisha 
mnafanikiwa kwenye tafiti kuhusu 
taka za aina gani zinazozalishwa 
katika eneo husika mpaka jinsi ya 
kuzitenganisha, kwani Baraza lipo 
kwa ajili yenu. Tuna Kanda kumi 
na mbili Nchi nzima na ziko tayari 
kushirikiana na nyinyi kufikia 
azma hiyo. Tumia fursa ya taka 
kujiongezea kipato." Alisisitiza Dkt. 
Gwamaka

kuweka ugumu wa uteketezaji 
katika madampo yetu.

Dkt. Gwamaka alieleza kuwa Sheria 
ya Mazingira imewapa Mamlaka 
Halmashauri, Wilaya na Serikali 
za Mitaa kusimamia zoezi la 
ukusanyaji, uhifadhi na usafirishaji 
wa taka hizo. Ingawa NEMC 
imetajwa kwenye Kanuni lakini 
wasimamizi wakuu ni Halmashauri, 
Manispaa na Serikali za Mitaa.

Aliendelea kusema kuwa pia Sheria 
ya Mazingira imemtambua na 
kumpa nguvu Mkaguzi wa Mazingira 
anayeteuliwa na Waziri mwenye 
dhamana ya Mazingira. Wakaguzi 
hao wapo katika Wilaya na Mikoa 
yote kwa ajili ya kusimamia shuguli 
za utunzaji wa mazingira.

Dkt. Gwamaka amesema kuwa 
utupaji wa taka hovyo katika 
maeneo mbalimbali yasiyo rasmi 
umekithiri hivyo kunafanyika 
jitihada mbalimbali ya kuhakikisha 
Maafisa Mazingira wa Halmashauri 
na watendaji wa Serikali za Mitaa 
wanapewa elimu ya mazingira 
ili kupanua uelewa, kwani kero 
kubwa zinazotoka kwa jamii yetu 
ni kutokana na kutoelewa Sheria 

TAKA NI FURSA KIUCHUMITAKA NI FURSA KIUCHUMI

Inatoka Uk. 15

Mpangilio 
wa madumu 
maalumu 
kwa ajili ya 
kutenganisha 
takataka 
kwenye 
chanzo.
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wa vituo vya mafuta katikati ya 
makazi ya watu kunaweza kuleta 
athari kubwa hata vifo. Petroli au 
dizeli ni mchanganyiko wa kemikali 
takribani 150 zilizosafishwa kutoka 
mafuta ghafi na huyeyuka kwa 
urahisi na huweza kutengeneza 
mchanganyiko unaolipuka hewani 
hali itakayoleta athari kubwa 
ikiwemo kuunguza nyumba za 
waliopo karibu na vituo hivyo vya 
mafuta na kusababisha vifo.

Petroli ina benzini, toluini, 
ethylbenzene na zilini. Petrol 
hutumiwa kama mafuta katika 
magari, boti, mashine za kukata 
nyasi, na injini zinginie, lakini pia 
hutumiwa katika ndege ndogo. Sasa 
kunapokuwa na kituo cha mafuta 
eneo la makazi ni hatari kwani 
nishati hii ya mafuta inayotumika 
husababisa uchafuzi wa mazingira 
kwa kuua ikolojia ya ardhi pindi 
inapomwagika. 

Kukabiliana na mivuke ya petroli 
au dizeli kwa kiasi kikubwa na kwa 
muda mrefu na kumeza kiasi kidogo 
husababisha matatizo makubwa ya 
kiafya kwa mtu binafsi na pengine 
hupelekea vifo.

Mafuta ya petrol yana viambajengo 
kama vile vilainishi katika kuzuia 
kutu na kurahisisha utendaji 
kazi na mara nyingi etha ya 

methyl tetra–butyl huongezwa ili 
kuongeza viwango vya octane na 
oksijeni na kupunguza uchafuzi 
kwenye mazingira. Hata hivyo, 
kuchoma petrol pia kunachangia 
idadi kubwa ya kemikali kwenda 
kwenye hewa. Matumizi ya 
mafuta huchangia kwa kiasi 
kikubwa uchafuzi wa hali ya hewa 
pamoja na utoaji wa gesi chafuzi. 
Vichafuzi vinavyosababishwa na 
kuwaka kwa mafuta ni pamoja na 
chembechembe, oksidi za nitrojeni, 
misombo ya kikaboni tete, benzini, 
metal, na dioksaidi ya sulfur, kati ya 
hizi na nyingine nyingi huchangia 
kuunda moshi mweusi hali 
inayosababisha uchafuzi wa hewa 
katika makazi na kufanya upumuji 
wa wakazi wanaozunguka eneo hilo 
kuwa wa shida, hasa wale wenye 
matatizo ya pumu na magonjwa ya 
moyo.

Vituo vya mafuta kwenye makazi 
ya watu pia husababisha kelele 
hasa pale mabasi ya abiria 
yanapojaza mafuta, lakini pia 
magari makubwa yanapoenda 
kuweka mafuta kwenye vituo, hali 
inayofanya wananchi wa eneo hilo 
kusumbuliwa na wakati mwingine 
kupelekea watu kupata uziwi au 
msongo wa mawazo, lakini pia 
uchafuzi wa mazingira.

Kwa miaka ya hivi karibuni Tanzania 
imekuwa mstari wa mbele katika 
kuhakikisha soko la biashara ya 
nishati ya mafuta linakuwa kwa 
kasi, kwani uhitaji wake ni mkubwa 
kutokana na kukuwa kwa uchumi 
wa kati wa viwanda unaopelekea 
ukuaji  wa viwanda vidogo na 
vikubwa. Viwanda hivi vinatumia 
nishati ya mafuta kuendeshea 
mitambo yake hivyo, kupanuliwa 
kwa miundombinu ya barabara 
kwa kutumia mitambo mikubwa 
inayohitaji nishati ya mafuta katika 
kuiendesha na ongezeko la vyombo 
vya moto barabarani ikiaminika 
kwamba uwiano uliopo kati ya 
wauzaji na watumiaji wapaswa 
kulandana.

Lakini ni ukweli usiopingika ya 
kwamba vyote hivi vilivyotajwa 
haviwezi kwenda bila nishati ya 
mafuta na ni ukweli uliodhahiri 
kwamba nishati hii ni muhimu 
kupatikana kwa nyakati zote. Lakini 
tusichokijua kama watanzania 
ni kwamba kwa kutokusimama 
kwenye misingi ya sheria, taratibu, 
kanuni na miongozo iliyowekwa 
katika matumizi ya ardhi  na 
uendeshaji wa biashara hii ya nishati 
ya mafuta ijapokuwa ni muhimu 
katika kukuza uchumi, ndivyo hivyo 
hivyo itakavyo sababisha athari 
kwa maisha ya binadamu pamoja 
na mimea endapo itatumiwa vibaya.

Sheria ya Mipangomiji iko wapi 
katika uanzishwaji wa vituo vya 
mafuta katika maeneo yasiyo rasmi 
kama vile katikati ya makazi ya 
watu na pembezoni mwa barabara. 
Ukipita katika mitaa mbalimbali 
ya Mkoa wa Dar es salaam lazima 
ukutane na vituo vya mafuta, 
sasa hii maana yake ni kukua kwa 
uchumi wa kati wa viwanda au 
ndio kushamiri kwa ujasiriamali 
au ndio kuwekeza ili mkono uende 
kinywani?.

Ni lazima tutambue ya kwamba 
zipo athari zitokanazo na uwepo 

KUSHAMIRI KWA VITUO VYA MAFUTA MAENEO YASIYO KUSHAMIRI KWA VITUO VYA MAFUTA MAENEO YASIYO 
RASMI, NANI ALAUMIWE?RASMI, NANI ALAUMIWE?
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Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
inaweza kuelezwa kama mchakato 
wa kuainisha na kupunguza 
athari za kimazingira, kijamii na 
athari nyingine inatoa fursa ya 
hatua zinazofaa za mapendekezo 
ya maendeleo yanayohusisha 
maamuzi makubwa kuchukuliwa na 
hutumiwa mara kwa mara kwani ina 
uwezekano wa kuwa na manufaa 
bora zaidi hasa katika masuala ya 
uwekezaji mkubwa na mara nyingi 
ripoti ni lazima iwe na njia mbadala 
zinazopendekezwa kwa mradi kama 
ilivyoainishwa.

Ufanyaji wa tathmini ya athari kwa 
Mazingira katika mradi wowote 
unahusisha ushiriki wa wadau kwa 
lengo la kupata maoni katika namna 
sahihi ya kuenenda ili kufikia lengo 
bila kuathiri mazingira na afya za 
wananchi wa eneo husika, hususani 
uoto wa asili wa eneo lile pamoja na 
ikolojia ya wanyama na viumbe hai.

Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
inatoa pia muongozo wa namna 
sahihi ya udhibiti wa athari 
yeyote itakayojitokeza wakati wa 
utekelezaji wa shughuli husika na 
kuzuia uharibifu mkubwa wa uoto 
wa asili, afya za binadamu, ikolojia 
ya wanyama na mimea pamoja na 
uoto wa asili.  Kwa namna hii inatoa 

muongozo sahihi katika kuhakikisha 
uwekezaji wa mradi unazingatia 
usalama wa mazingira zaidi ili faida 
ziweze kuwa endelevu kwa pande 
zote mbili na si moja.

Kukamilisha mchakato wa 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
kunazingatia pia wataalamu pamoja 
na wenye mamlaka ili waweze 
kujiridhisha na uendelezaji wowote 
kwa mujibu wa taarifa, sheria na 
kanuni za kimazingira na kutoa kibali 
halali kitakachotoa mwongozo wa 
namna ya kukamilisha jukumu lako. 
Ni muhimu kuhakikisha muwekezaji 
yeyote anafanya uwekezaji akiwa 
na kibali kutoka kwa wenye 
mamlaka ili kuepuka na athari 
zozote zinazoweza kujitokeza.

Katika kuhakikisha tathmini 
inazingatiwa ni muhimu kufanya 
ufuatiliaji wa mara kwa mara ili 
kuhakikisha misingi na maelekezo 
ya mradi kutokana na TAM 
yanatekelezwa kwa mustakabali 
mzima wa mazingira.

Uzingatiaji wa tathmini kunasaidia 
kupunguza ama kuondoa kabisa 
athari zozote za kimazingira katika 
kuwekeza na kufanya maendeleo, 
hasa kwa wale wawekezaji 
wakubwa katika Nchi yetu ya 
Tanzania.

Uwekezaji ni hatua inayohusisha 
kutoa kitu au vitu au kuweka kitu au 
vitu au kutawanya vitu ulivyonavyo 
kwa lengo la kupata kitu kingine na 
mara nyingi huwa ni kwa lengo la 
kupata faida kwa siku za usoni. Kwa 
hiyo kwa tafsiri hiyo ni kwamba 
uwekezaji unahusisha mambo 
kadhaa: kutawanya au kuweka kitu 
au vitu mahali fulani, ili kupata faida 
kwa wakati ujao.

Kwa muktadha huo ni lazima 
kuhusisha eneo ili uweze 
kuendeleza chochote kile ambacho 
kwalo ni katika kuhakikisha unapata 
faida yoyote uliyokusudia.

Ili yote haya yaweze kutimia ni 
lazima kuzingatia ufanyaji wa 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
kwani hii itatoa taswira halisi ya nini 
cha kufanya na nini cha kuzingatia 
wakati wa uendelezaji au ufanyaji 
wa maendeleo kwa lengo la 
kuwekeza.

Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) ni mchakato wa hatua kwa 
hatua za ufuatiliaji wa kimazingira 
unaohusisha wataalamu katika 
kuhakikisha suala la usalama wa 
mazingira linazingatiwa katika 
uendelezaji wowote mkubwa au 
mdogo,

UWEKEZAJI WA MIRADI BILA KUZINGATIA TATHMINI YA UWEKEZAJI WA MIRADI BILA KUZINGATIA TATHMINI YA 
ATHARI KWA MAZINGIRA NI HATARIATHARI KWA MAZINGIRA NI HATARI

MAKALA



Namba ya Bure: 0800110116 19@nemctanzania NemcTVTanzania

ni nchi mwanachama wa mkataba wa 
Bamako (1991). 
Aidha, kwa Tanzania Bara, taka hatarishi 
zinasimamiwa na kudhibitiwa na Kifungu 
cha 133 - 139  cha Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004 kama 
ilivyofanyiwa marejeo na (Sheria Na. 3 
ya mwaka 2016) ikisomwa pamoja na 
Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za 
Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatarishi 
za mwaka 2021 na Kanuni za Usimamizi 
wa Mazingira za udhibiti ya usimamizi 
wa taka za kielekitroniki za mwaka 2021.   
Kwa mujibu wa Sheria Waziri mwenye 
dhamana ya Mazingira ndiye mwenye 
mamlaka ya kutoa vibali vya kufanya 
shughuli za kukusanya, kusafirisha, 
kuhifadhi, na kumiliki au kuendesha  kituo 
au eneo la kurejeleza, kutibu au kutupa 
taka hatarishi. Kwa muktadha huo NEMC 
inahusika katika:
a) Kupokea na kuchakata maombi ya 

vibali vyote vya kuingiza nchini au 
kusafirisha nje ya nchi taka hatarishi 
kwa mujibu wa sheria za nchi na 
mikataba ya kimataifa;

b) Kufanya kaguzi na upelembaji kwa 
wenye vibali, shehena au sehemu 
ambazo shughuli za usimamizi wa 
Taka Hatarishi zinafanyika;

c) Kumshauri waziri kuhusu utoaji wa 
vibali vya taka hatarishi na taka za 
kielekitroniki;

d) Kuwasilisha kwa Mkurugenzi wa 
Mazingira fomu za ufuatiliaji (tracking 
forms); na 

e) Kuanzisha na kudumisha rejista 
ya taarifa kuhusiana na udhibiti na 
Usimamizi wa taka hatarishi 

NEMC pia inahusika katika kuratibu na 
kuhakikisha Sheria ya Mazingira na Kanuni 
za taka hatarishi na taka za kielekitroniki 
zinafuatwa. Hata hivyo, mchakato 
wa maombi ya vibali  umetofautisha 
kutokana na shughuli za taka hatarishi 
ndani ya nchi na shughuli zinazohusisha 
kuingiza, kupitisha au kusafirisha taka 
hatarishi kutoka/ kwenda nje ya nchi. Kwa 
shughuli za taka hatarishi ndani ya nchi, 
mchakato umegawanyika katika makundi 
makubwa mawili. Kundi la kwanza ni 
mchakato wa maombi ya vibali kwa 
wafanyabiashara wadogo wanaotumia 
vibanda kama sehemu ya kuhifadhia kwa 
muda na kuajiri watu wanaopita mitaani 
na matoroli  wakikusanya taka hadi tani 5 
au lita 1000 na watu wanaokusanya taka 
za kielekitroniki kutoka kwenye makazi, 
maofisini na viwandani chini ya tani 1.  
Kundi la pili ni wafanyabiashara wakubwa 
wanaokusanya taka hatarishi zaidi ya tani 
5 kwa lengo la kutumika katika viwanda 
vya kurejeleza, kusafirisha kwenda nje 
ya nchi na wanaokusanya kwa ajili ya 
kuteketeza (incineration). 
Kundi la kwanza; mwombaji wa mara ya 
kwanza anatakiwa ajaze fomu ya maombi 
Na. 1, awe na leseni ya biashara, cheti cha 
TIN, Barua ya utambulisho kutoka kwa 
Afisa mtendaji Kata au Mtaa anapofanyia 
biashara, taarifa ya ukaguzi kutoka kwa 
afisa Mazingira, wasifu wa kampuni au 
biashara na alipe ada ya maombi ya 
Tshs. 50,000/=.   Mwombaji anayehuisha 
anatakiwa kuwasilisha fomu za ufuatiliaji 
na taarifa ya kitabibu ya wafanyakazi 
wanaojihusisha na shughuli za kukusanya 
na kusafirisha taka hatarishi. 

Taka hatarishi ni  taka zozote ambazo 
ni ngumu au zipo katika mfumo wa 
kimiminika, gesi na tope (sludge) ambazo 
kwasababu ya athari zake kikemikali, 
kimazingira na katika ustawi wa viumbe 
hai zinadhuru  afya ya binadamu, maisha 
na mazingira. Taka hatarishi ni taka zenye 
tabia zifuatazo:  kulipuka, kuwaka moto, 
ni sumu, zina uwezo wa kusababisha 
maambukizi na uwezo wa kubabua n.k.  
Taka hatarishi zipo za aina nyingi 
zikiwemo madawa ya kilimo, hospitali, 
mifugo, na viwanda yaliyoisha muda 
wake, taka za  kemikali za majumbani na 
viwandani, vifaa vilivyochakaa migodini, 
betri chakavu, mafuta machafu, taka 
za kielekitroniki, taka za mionzi, taka 
za chuma, matairi chakavu pamoja na 
taka zote kama zilizoainishwa katika 
Kanuni  ya 12 ya Kanuni za Usimamizi wa 
Mazingira za Udhibiti na Usimamizi wa 
Taka Hatarishi, 2021 na Kanuni ya 13 ya 
Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka 
za Kielekitroniki za mwaka 2021. 
Aidha taka hatarishi zina fursa ya 
kiuchumi kwa ndani na nje ya nchi 
kutokana na uwezo wake wa kurejelezwa 
hivyo kusaidia kupunguza athari ya taka 
hizi katika Mazingira, afya na maisha. Pia 
kusaidia wananchi kupata kipato kupitia 
kukusanya,  kusafirisha na kuuza  taka 
hizi ndani na nje ya nchi. 
Mojawapo ya taka hatarishi ni vyuma 
chakavu, viko katika makundi mengi 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni za 
Usimamizi wa Mazingira za Udhibiti 
na Usimamizi wa Taka Hatarishi, 2021, 
Third Schedual.  Uingizaji wa chuma 
chakavu unasimamiwa na mkataba wa 
Bamako kuhusu Uzuiaji wa Uingizaji wa 
taka hatarishi Barani Afrika wa mwaka 
1991 ambao Tanzania ni mwanachama. 
Mkataba huo umedhibiti uingizaji wa 
taka hatarishi barani Afrika kutoka nchi 
ambazo sio mwanachama wa mkataba 
huu. Waziri anayehusika na Mazingira 
baada ya kufanya mashauriano na wizara 
zingine zinazohusika na kwa masilahi ya 
umma wa Tanzania anaweza kuruhusu 
kuingiza taka hizo ndani ya nchi ya 
Tanzania. Kwa muktadha huo vyuma  
chakavu vinavyoruhusiwa nchini ni vile 
vinavyotokea ndani ya bara la Afrika na 

NEMC INAVYOHUSIKA KATIKA USIMAMIZI WA TAKA NEMC INAVYOHUSIKA KATIKA USIMAMIZI WA TAKA 
HATARISHIHATARISHI

MAKALA

Baadhi ya 
taka hatarishi 
jamii ya vyuma 
chakavu katika 
picha.

Inaendelea Uk. 21



Jarida la Mazingira Januari - Machi, 202320 #MazingiraYetuUhaiWetu

na hatarishi ya kupata ajali na 
magonjwa mbalimbali kama homa 
ya ini, magonjwa ya ngozi, magonjwa 
ya kuhara,  changamoto ya upumuaji, 
homa ya manjano, kung’atwa na 
wanyama kama mbwa na panya, 
kukatwa na vitu vyenye incha kali 
kama viwembe, chupa na chuma. 
Changamoto hii  hutokea hususani 
kwa wale wanaofanya kazi kwenye 
madampo. Hii ni kutokana na kukosa 
vifaa kinga na elimu juu ya taratibu 
za kujikinga wasipate maradhi na 
madhara wakiwa katika utendaji wa 
shughuli zao. 

Sababu nyingine ni pamoja na 
uwekezaji duni wa Manispaa husika 
katika usimamizi wa taka ngumu 
ambapo jamii haipatiwi elimu ya 
kutenganisha taka na vifaa vya 
kuhifadhia kwenye vyanzo vyao 
ili kurahisisha waokotaji kuokota 
takataka zenye thamani tu kwa ajili 
ya kuuza kwa warejerezaji.

NEMC walitembelea kwenye  
maeneo mbalimbali ya madampo 
na kujionea hali halisi ya wananchi 

wanaojishuhulisha na uokotaji wa 
takataka. Moja ya maeneo hayo ni 
dampo la Nsalaga lililopo Jijini Mbeya. 
Walifanikiwa kukutana na wananchi 
arobaini na mbili wanojishughulisha 
na uokotaji takataka katika dampo la 
Nsagala. Waokota taka katika dampo 
hilo wako tofauti kidogo na wamaeneo 
mengine, kwanza wameunda vikundi, 
na vikundi hivyo vimesajiliwa na Jiji 
la Mbeya pia wanatumia vifaa kinga 
wanapochambua na kutenganisha 
takataka na wanapozipeleka kuziuza.

Kwenye dampo la Nsalaga takribani 
zaidi ya tani 20 kati ya tani 254 za 
taka ngumu zinazo tupwa kwenye 
dampo hilo zimekua zikiokotwa kwa 
siku, kupitia vikundi vya wanawake 
hao.  Takataka ni mchanganyiko 
wa taka za aina mbalimbali kama 
vile chuma chakavu, taka plastiki, 
chupa za kioo na hata taka zinazooza 
kwa ajili ya kurejelezwa. Taka za 
chuma hununuliwa na wamiliki wa 
viwanda kwa ajili ya kutengenezea 
bidhaa za aina mbalimbali kama vile 
nondo za chuma na bidhaa nyingine 
zinazofanana na hizo. Chupa za 
plastiki hutumika katika matumizi 
mbadala na nyingine hurejerezwa 
na kutengenezea bidhaa nyingine 
kama viti, meza, vikombe, mikeka na 
mapambo. 

Uwepo wa wamiliki wa viwanda 
wanonunua takataka huwapa 
waokotaji taka kuwa na uhakika wa 
soko la bidhaa zao lakini pia uhakika 

Kumekuwa na wimbi kubwa la 
wananchi wanao jishughulisha  na 
uokotaji wa taka ghafi kwa lengo 
la kuziuza na kujipatia kipato 
au kutengeza vitu mbadala kwa 
matumizi mengine mbalimbali. 
Watu hawa pamoja na kujipatia 
kipato, wamekuwa na mchango 
mkubwa sana katika suala zima la 
kudhibitti uzagaaji wa taka ngumu 
katika mazingira yetu. Hata hivyo, 
changamoto kubwa kwao ni kwamba 
wamekuwa wakifanya kazi katika 
mazingira magumu na hatarishi. 
Hii ni kutokana na asili ya maeneo 
wanayofanyia kazi. Mara nyingi 
wamekuwa wakifanya kazi sehemu 
taka zinapozalishwa au sehemu 
taka zinapotupwa (dampo), ambapo 
huchambua taka zinazo rejerezeka 
au kutumika mbadala na kuziuza ili 
wapate fedha kwa ajili ya kukidhi 
mahitaji ya familia zao. 

Katika baadhi ya nchi zinazoendelea 
waokota taka wengi wamebainika 
kuwa ni wanawake, ambapo wengi 
wao wamelazimika kuingia kwenye 
shughuli hiyo kufuatia hali duni ya 
maisha   ambayo inasababishwa na 
mambo mbalimbali ikiwemo ukatili 
wa kijinsia, maradhi, umasikini, kufiwa 
au kuachwa mume.  

Nchini Tanzania, waokota takataka 
hasa wanawake mara nyingi hufanya 
kazi ya kuokota taka katika maeneo ya 
madampo, kama ilivyo kwa wengine 
duniani kote huokota takataka 
hizo ambazo baadhi ni hatarishi na 
kuzitenga na baadae kuziuza. 

Pamoja na umuhimu wao, watu 
hawa wamekuwa wakifanya kazi 
hiyoo katika mazingira magumu 
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ya athari ya Mazingira (TAM) au cheti 
cha ukaguzi wa Mazingira, na mpango 
wa dharura wa eneo la kuhifadhi. 

• Iwapo mwombaji anaomba kibali cha 
kumiliki au kuendesha mtambo au 
eneo la kurejeleza, kutibu au kutupa 
taka hatarishi nyaraka zinazoongezeka 
ni cheti cha Tathmini ya Athari ya 
Mazingira (TAM) au cheti cha ukaguzi 
wa Mazingira, nyaraka za umiliki wa 
ardhi au kithibitisho cha kupanga 
eneo pamoja na mpango wa matumizi 
ya ardhi, mpango wa nishati (energy 
plan) wa eneo la kutibu au kutupa 
taka hatarishi, maelezo ya mtambo wa 
kutibu au eneo la kutupa taka hatarishi, 
mpango wa dharura, na vibali husika 
kutoka mamlaka zingine. 

Kwa shughuli za taka hatarishi  
zinazohusisha kuingiza, kupitisha au 
kusafirisha taka hatarishi kutoka/ 
kwenda nje ya nchi maombi yanahusisha 
kupata ridhaa kutoka nchi taka hatarishi 
zinakopelekwa au zinakotokea. 
Kibali kinapotolewa na Mh. Waziri 
mwenye dhamana ya Mazingira   huja na 
masharti ya jumla. Masharti haya yanatoa 

kikubwa gharama za uendeshaji 
zinazohusiana na taka ngumu hasa 
kwa vile kwa sasa gharama ya 
usafirishaji wa taka ngumu ni Sh. 
80,000/= kwa tani moja. 

Kwa kuzingatia hayo hapo juu, na 
changamoto zinawakabili waokota 
taka kuna uhitaji wa kuweka mbinu za 
kimkakati na kuwasaidia waokota taka 
kiufundi na hata kuwapa msaada wa 
kifedha. Pia wanatakiwa wasajiliwe 

mwongozo wa kufanya biashara hii bila 
kuathiri mazingira, afya ya binadamu, 
pamoja na jamii kwa ujumla.  Pia adhabu 
hutolewa kwa wanaoikiuka sheria katika 
biashara hii na adhabu hizo ni pamoja 
na  kutozwa faini isiyopungua kiasi cha 
shilingi milioni tano au isiyozidi shilingi 
billion kumi au  kifungo kisichozidi miaka 
kumi na miwili au vyote. 
Zipo changamoto ambazo NEMC 
hukutana nazo katika usimamizi wa 
taka hatarishi hususani  vyuma chakavu 
ikiwa ni pamoja na wizi  na uharibifu wa 
miundombinu unaosababisha athari 
za kiuchumi, kijamii na kimazingira. Pia 
wizi wa vifaa vya nyumbani na magari 
ambayo huweza kuuzwa kama vyuma 
chakavu, elimu na uelewa mdogo wa 
wadau kuhusu udhibiti na Usimamizi 
wa taka hatarishi, matumizi ya lugha 
ya kiingereza imekuwa changamoto 
kwa wadau kuelewa matakwa ya 
kisheria, kikanuni na kufwata masharti 
ya vibali pamoja na wafanyabiashara 
kutokumalizia au kutofanya mchakato 
wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira au 
Ukaguzi wa Mazingira katika maeneo yao. 

na kutambuliwa na majiji, miji na hata 
manispaa. Na Zaidi kuleta namna 
bora ya kuwajengea uwezo kiutendaji 
ili kudumisha usafi wa maeneo yetu. 

Fedha muhimu sana kwa ajili ya 
kuwekeza kuhusu bima ya afya, 
na hili linatawafanya waokota taka 
kuwa na moyo na kuongeza ufanisi 
kiutendaji na kuweza hata siku moja 
kufikia ndoto yetu ya kutopeleka taka 
kwenye maeneo ya dampo.

Kundi la pili; mwombaji wa mara ya 
kwanza wa kibali cha kukusanya, 
kusafirisha au kuhifadhi taka hatarishi 
anatakiwa ajaze fomu ya maombi Na. 1 
na awe na leseni ya biashara, cheti cha 
Incooperation na Memorandum and Article 
of Association kama ni kampuni, cheti cha 
TIN, wasifu wa biashara au kampuni na 
alipe ada ya maombi ya Tshs. 50,000/= 
kwa kila kibali anachoomba. Mwombaji 
anayehuisha anatakiwa kuwasilisha fomu 
za ufuatiliaji (tracking form) na taarifa ya 
kitabibu ya wafanyakazi wanaojihusisha 
na shughuli za kukusanya na kusafirisha 
taka hatarishi.  
• Iwapo mwombaji anaomba kibali cha 

kusafirisha taka hatarishi nyaraka 
zinazoongezeka ni maelezo ya 
mfumo wa usafirishaji utakao tumika 
kusafirisha taka hatarishi.

• Iwapo mwombaji anaomba kibali 
cha kuhifadhi taka hatarishi nyaraka 
zinazoongezeka ni cheti cha Tathmini 

wamiliki wa viwanda kupata malighafi 
kwa ajili uzalishaji kwenye viwanda 
vyao.

Ingawa waokota taka hawa 
wamekuwa wakifanya vyema kazi 
yao na kuleta mchango mkubwa 
katika usafi wa Jiji, lakini hawana 
msaada wowote ili kuongeza thamani 
kwenye taka wanazookota ili kuweza 
kuziuza sokoni kwa bei nzuri. Pia 
hawana bima ya afya pamoja na 
kwamba wanafanya kazi kwenye 
mazingira hatarishi, kwa hiyo wapo 
kwenye hatari ya kuumia na kupata 
maradhi. Hata wakiumwa hawawezi 
pata matibabu ili wapone kwa haraka 
na kurejea kwenye shughuli zao. 

Kiwango cha taka kinachorejelezwa 
kingeweza kuongezeka endapo 
kama kungekuwa na miradi mikubwa 
zaidi ya kimazingira na yenye lengo 
la kupunguza umasikini. Miradi 
hiyo yenye mlengo wa kuongeza 
viwanda vidogo na kuongeza ajira na 
hata pia kupunguza umasikini. Pia, 
miradi ingepunguza kwa kiwango 
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